64 சக்தி பீடங்கள்: Difference between revisions
From Tamil Wiki
(Page Created by ASN) |
Meenambigai (talk | contribs) m (Spell Check done) |
||
(4 intermediate revisions by 4 users not shown) | |||
Line 2: | Line 2: | ||
== தேவியின் அறுபத்துநான்கு சக்தி பீடங்கள் == | |||
{| class="wikitable" | |||
!எண் | |||
!தலம் | |||
!பீடம் | |||
|- | |||
|1 | |||
|மாத்ரு புரம் | |||
|ரேணுகா பீடம் | |||
|- | |||
|2 | |||
|கொல்லாபுரம் | |||
|லஷ்மி பீடம் | |||
|- | |||
|3 | |||
|துளஜாபுரம் | |||
|சப்தச்ருங்க பீடம் | |||
|- | |||
|4 | |||
|இங்குளை | |||
|ஜுவாலாமுகீ பீடம் | |||
|- | |||
|5 | |||
|ஸ்ரீ காசி | |||
|அன்னபூர்ணா பீடம் | |||
|- | |||
|6 | |||
|ரக்த தந்த்ரிகை | |||
|விந்த்யாசல பீடம் | |||
|- | |||
|7 | |||
|ரக்த தந்த்ரிகை | |||
|துர்கா பீடம் | |||
|- | |||
|8 | |||
|சாகம்பரீ | |||
|ப்ராமீரி பீடம் | |||
|- | |||
|9 | |||
|மதுரை | |||
|மீனாட்சி பீடம் | |||
|- | |||
|10 | |||
|நேபாளம் | |||
|ரஷய காளீ பீடம் | |||
|- | |||
|11 | |||
|ஸ்ரீ நகரம் | |||
|சாம்பு நகேச்வரி பீடம் | |||
|- | |||
|12 | |||
|நிலபர்வதம் | |||
|நீலாம்பரி பீடம் | |||
|- | |||
|13 | |||
|ஸ்ரீ சந்திரகலை | |||
|கௌசிகீ பீடம் | |||
|- | |||
|14 | |||
|ஸ்ரீ காஞ்சி | |||
|காமாஷி பீடம் | |||
|- | |||
|15 | |||
|வைத்ய நாதம் | |||
|ஜ்வாலா பீடம் | |||
|- | |||
|16 | |||
|சைனா | |||
|நீலசரஸ்வதி பீடம் | |||
|- | |||
|17 | |||
|வேதாரண்யம் | |||
|ஏகாம்பர பீடம் | |||
|- | |||
|18 | |||
|வேதாரண்யம் | |||
|சுந்தரீ பீடம் | |||
|- | |||
|19 | |||
|மஹாசலம் | |||
|யோகேஸ்வர பீடம் | |||
|- | |||
|20 | |||
|ஹிதய பர்வதம் | |||
|மாதேவீ பீடம் | |||
|- | |||
|21 | |||
|மணித்வீபம் | |||
|புவனேஸ்வரி பீடம் | |||
|- | |||
|22 | |||
|மணித்வீபம் | |||
|திரிபுரபைரவி பீடம் | |||
|- | |||
|23 | |||
|அமரேசம் | |||
|சண்டிகா பீடம் | |||
|- | |||
|24 | |||
|ப்ரபாஸம் | |||
|புஷ்கரேஷணி பீடம் | |||
|- | |||
|25 | |||
|புஷ்கரம் | |||
|காயத்ரீ பீடம் | |||
|- | |||
|26 | |||
|நைமிமீசம் | |||
|தேவி பீடம் | |||
|- | |||
|27 | |||
|புஷ்காராஷம் | |||
|புருகாதா பீடம் | |||
|- | |||
|28 | |||
|ஆஷாடம் | |||
|ரதி பீடம் | |||
|- | |||
|29 | |||
|பாரபூதி | |||
|பூதி பீடம் | |||
|- | |||
|30 | |||
|கண்ட முண்டம் | |||
|தண்டினீ பீடம் | |||
|- | |||
|31 | |||
|நாகுலம் | |||
|நாகுலேஸ்வரி பீடம் | |||
|- | |||
|32 | |||
|ஸ்ரீகிரி | |||
|சாரதா பீடம் | |||
|- | |||
|33 | |||
|பஞ்ச நகம் | |||
|திரிசூல பீடம் | |||
|- | |||
|34 | |||
|ஹரிச்சந்திரம் | |||
|சந்திரா பீடம் | |||
|- | |||
|35 | |||
|ஆமரதகேஸ்வரம் | |||
|ஸீஷ்மபீடம் | |||
|- | |||
|36 | |||
|மஹாகாளாஸ்தி | |||
|சாங்கீரீ பீடம் | |||
|- | |||
|37 | |||
|மத்யாபீதம் | |||
|சர்வாணி பீடம் | |||
|- | |||
|38 | |||
|கயை | |||
|மங்கள பீடம் | |||
|- | |||
|39 | |||
|கேதாரம் | |||
|மார்க்கதாயினீ பீடம் | |||
|- | |||
|40 | |||
|பைரவம் | |||
|பைரவீ பீடம் | |||
|- | |||
|41 | |||
|குருஷேத்ரம் | |||
|தர்ணுப்பிரியை பீடம் | |||
|- | |||
|42 | |||
|விபினாகுலம் | |||
|ஸ்வாயம் பலி பீடம் | |||
|- | |||
|43 | |||
|கணகளம் | |||
|உக்ர பீடம் | |||
|- | |||
|44 | |||
|விமகேஸ்வரம் | |||
|விஸ்வேஸ பீடம் | |||
|- | |||
|45 | |||
|ஹடாஹாசம் | |||
|மதாந்தக பீடம் | |||
|- | |||
|46 | |||
|பீமம் | |||
|பீம பீடம் | |||
|- | |||
|47 | |||
|வஸ்த்ரம்பதம் | |||
|பவானி பீடம் | |||
|- | |||
|48 | |||
|அவமுக்தம் | |||
|விசாலாஷி பீடம் | |||
|- | |||
|49 | |||
|அர்த்த கோடிகம் | |||
|ருத்ராணி பீடம் | |||
|- | |||
|50 | |||
|அவழுக்தம் | |||
|வராஹி பீடம் | |||
|- | |||
|51 | |||
|மஹாலயம் | |||
|மஹாபாகாபீடம் | |||
|- | |||
|52 | |||
|கோகர்ணம் | |||
|பத்ரகாளீ பீடம் | |||
|- | |||
|53 | |||
|பத்ரகர்ணீகம் | |||
|பத்ரா பீடம் | |||
|- | |||
|54 | |||
|ஸ்தாணும் | |||
|ஸ்தாண்வீசாபீடம் | |||
|- | |||
|55 | |||
|ஸ்வர்ணாஷம் | |||
|உத்பலாஷி பீடம் | |||
|- | |||
|56 | |||
|கமலாலயம் | |||
|கமலா பீடம் | |||
|- | |||
|57 | |||
|சகமண்டலம் | |||
|ப்ரசண்ட பீடம் | |||
|- | |||
|58 | |||
|மகேடம் | |||
|மகுடேஸ்வரி பீடம் | |||
|- | |||
|59 | |||
|குரண்டலம் | |||
|த்ரிசந்திரகா பீடம் | |||
|- | |||
|60 | |||
|மண்டலேசம் | |||
|சரண்டகா பீடம் | |||
|- | |||
|61 | |||
|ஸ்தூலகேஸ்வரம் | |||
|ஸ்தூல பீடம் | |||
|- | |||
|62 | |||
|சங்க கர்ணம் | |||
|தீவனி பீடம் | |||
|- | |||
|63 | |||
|கரவஞ்சம் | |||
|காளி பீடம் | |||
|- | |||
|64 | |||
|ஞானிகள் இதயம் | |||
|பரமேஸ்வரி பீடம் | |||
|} | |||
== உசாத்துணை == | |||
* [https://temple.dinamalar.com/news_detail.php?id=85052 தினமலர் இதழ் கட்டுரை] | |||
{{Finalised}} | |||
[[Category:Tamil Content]] | [[Category:Tamil Content]] | ||
[[Category:Spc]] |
Latest revision as of 04:13, 10 February 2024
சக்தி பீடம் என்பதற்கு சக்தியின் அமைவிடம் என்பது பொருள். தட்சனின் மகளான தாட்சாயணியின் உடல் பாகங்கள் விழுந்த 64 இடங்களில் எழுப்பப்பட்ட ஆலயங்களே 64 சக்தி பீடங்களாக அறியப்படுகின்றன.
தேவியின் அறுபத்துநான்கு சக்தி பீடங்கள்
எண் | தலம் | பீடம் |
---|---|---|
1 | மாத்ரு புரம் | ரேணுகா பீடம் |
2 | கொல்லாபுரம் | லஷ்மி பீடம் |
3 | துளஜாபுரம் | சப்தச்ருங்க பீடம் |
4 | இங்குளை | ஜுவாலாமுகீ பீடம் |
5 | ஸ்ரீ காசி | அன்னபூர்ணா பீடம் |
6 | ரக்த தந்த்ரிகை | விந்த்யாசல பீடம் |
7 | ரக்த தந்த்ரிகை | துர்கா பீடம் |
8 | சாகம்பரீ | ப்ராமீரி பீடம் |
9 | மதுரை | மீனாட்சி பீடம் |
10 | நேபாளம் | ரஷய காளீ பீடம் |
11 | ஸ்ரீ நகரம் | சாம்பு நகேச்வரி பீடம் |
12 | நிலபர்வதம் | நீலாம்பரி பீடம் |
13 | ஸ்ரீ சந்திரகலை | கௌசிகீ பீடம் |
14 | ஸ்ரீ காஞ்சி | காமாஷி பீடம் |
15 | வைத்ய நாதம் | ஜ்வாலா பீடம் |
16 | சைனா | நீலசரஸ்வதி பீடம் |
17 | வேதாரண்யம் | ஏகாம்பர பீடம் |
18 | வேதாரண்யம் | சுந்தரீ பீடம் |
19 | மஹாசலம் | யோகேஸ்வர பீடம் |
20 | ஹிதய பர்வதம் | மாதேவீ பீடம் |
21 | மணித்வீபம் | புவனேஸ்வரி பீடம் |
22 | மணித்வீபம் | திரிபுரபைரவி பீடம் |
23 | அமரேசம் | சண்டிகா பீடம் |
24 | ப்ரபாஸம் | புஷ்கரேஷணி பீடம் |
25 | புஷ்கரம் | காயத்ரீ பீடம் |
26 | நைமிமீசம் | தேவி பீடம் |
27 | புஷ்காராஷம் | புருகாதா பீடம் |
28 | ஆஷாடம் | ரதி பீடம் |
29 | பாரபூதி | பூதி பீடம் |
30 | கண்ட முண்டம் | தண்டினீ பீடம் |
31 | நாகுலம் | நாகுலேஸ்வரி பீடம் |
32 | ஸ்ரீகிரி | சாரதா பீடம் |
33 | பஞ்ச நகம் | திரிசூல பீடம் |
34 | ஹரிச்சந்திரம் | சந்திரா பீடம் |
35 | ஆமரதகேஸ்வரம் | ஸீஷ்மபீடம் |
36 | மஹாகாளாஸ்தி | சாங்கீரீ பீடம் |
37 | மத்யாபீதம் | சர்வாணி பீடம் |
38 | கயை | மங்கள பீடம் |
39 | கேதாரம் | மார்க்கதாயினீ பீடம் |
40 | பைரவம் | பைரவீ பீடம் |
41 | குருஷேத்ரம் | தர்ணுப்பிரியை பீடம் |
42 | விபினாகுலம் | ஸ்வாயம் பலி பீடம் |
43 | கணகளம் | உக்ர பீடம் |
44 | விமகேஸ்வரம் | விஸ்வேஸ பீடம் |
45 | ஹடாஹாசம் | மதாந்தக பீடம் |
46 | பீமம் | பீம பீடம் |
47 | வஸ்த்ரம்பதம் | பவானி பீடம் |
48 | அவமுக்தம் | விசாலாஷி பீடம் |
49 | அர்த்த கோடிகம் | ருத்ராணி பீடம் |
50 | அவழுக்தம் | வராஹி பீடம் |
51 | மஹாலயம் | மஹாபாகாபீடம் |
52 | கோகர்ணம் | பத்ரகாளீ பீடம் |
53 | பத்ரகர்ணீகம் | பத்ரா பீடம் |
54 | ஸ்தாணும் | ஸ்தாண்வீசாபீடம் |
55 | ஸ்வர்ணாஷம் | உத்பலாஷி பீடம் |
56 | கமலாலயம் | கமலா பீடம் |
57 | சகமண்டலம் | ப்ரசண்ட பீடம் |
58 | மகேடம் | மகுடேஸ்வரி பீடம் |
59 | குரண்டலம் | த்ரிசந்திரகா பீடம் |
60 | மண்டலேசம் | சரண்டகா பீடம் |
61 | ஸ்தூலகேஸ்வரம் | ஸ்தூல பீடம் |
62 | சங்க கர்ணம் | தீவனி பீடம் |
63 | கரவஞ்சம் | காளி பீடம் |
64 | ஞானிகள் இதயம் | பரமேஸ்வரி பீடம் |
உசாத்துணை
✅Finalised Page